New Posts New Posts RSS Feed - ĐỊNH GIÁ XE TẢI, Ô TÔ KHÁCH ĐÃ QUA SỬ DỤNG
  FAQ FAQ  Forum Search   Events   Register Register  Login Login

ĐỊNH GIÁ XE TẢI, Ô TÔ KHÁCH ĐÃ QUA SỬ DỤNG

Post Reply Post Reply
Author
one nice day View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Status: Offline
Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote one nice day Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ĐỊNH GIÁ XE TẢI, Ô TÔ KHÁCH ĐÃ QUA SỬ DỤNG
    Posted: 12/03/2010 at 17:01
Mình đang làm báo cáo TDG về các loại xe tải và ô tô cũ, đã qua sử dụng cụ thể:

1. ô tô khách TOYOTA 12 chỗ ngồi
  • CLCL: 20%
  • model YH50B, kiểu động cơ 2Y
  • công suất 79hp
2. xe tải FOTON
  • clcl: 65%
  • tải trọng 3.5 t
  • công suất 75hp
  • động cơ YZ410
3.xe tải KIA TITAN
  • clcl: 30%
  • tải trọng 1.4 t
  • công suất 75 hp
  • thùng dài: 2,5m
  • kiểu động cơ SS
4. xe tải KIA RHINO
  • tải trọng 5,5t
  • model: K6700-A
  • kích thướt thùng: 4,25m
  • clcl: 50%
  • công suất: 164hp
các anh chị tư vấn giúp em cách tính giá trị các tài sản trên cho mục đích mua bán. nếu có giá các loại tài sản tương tự thì gửi cho em bảng báo giá luôn. em cảm ơn nhiều.
Back to Top
tamnguyen View Drop Down
Thẩm Định Viên
Thẩm Định Viên

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote tamnguyen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12/03/2010 at 19:29
Chào bạn one nice day

Thông tin về thiết bị nêu trên chưa đủ để mọi người có thể giúp bạn.

1. Năm sản xuất của các xe (đời xe) => xác định thời gian khai thác còn lại theo quy định của Pháp Luật (xe chở người trên 9 chỗ: 20 năm, xe tải: 25 năm) => giá trị phù hợp.
2. Cơ sở nào bạn đánh giá CLCL như nêu trên.
3. Mục đích thẩm định giá của bạn để làm gì? theo đặc tính của tài sản, hình như để thanh lý tài sản. Nhưng thanh lý tài sản theo hình thức nào (bán thông thường, thông qua đấu giá ...). Mỗi mục đích thẩm định giá sẽ cho ra kết quả khác nhau, đồng thời nếu mục đích thẩm định để thanh lý thì hình thức thanh lý khác nhau cũng dẫn đến kết quả khác nhau.

Vài dòng chia sẽ cùng bạn. Nếu bạn bổ sung đầy đủ thì sẽ dễ cho các thành viên có thể giúp bạn.
Tamnguyen
Back to Top
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote one nice day Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13/03/2010 at 09:17
cảm ơn tamnguyen nhiều. mình xin bổ sung thêm thông tin về năm sản xuất. còn CLCL thì sếp mình đã đi thực tế và xác định rồi, và mục đích thẩm định là mua bán trao đổi.

1. ô tô khách TOYOTA 12 chỗ ngồi
  • CLCL: 20%
  • model YH50B, kiểu động cơ 2Y
  • công suất 79hp
  • năm sản xuất 1986
2. xe tải FOTON
  • clcl: 65%
  • tải trọng 3.5 t
  • công suất 75hp
  • động cơ YZ410
  • sản xuất năm 2006
3.xe tải KIA TITAN
  • clcl: 30%
  • tải trọng 1.4 t
  • công suất 75 hp
  • thùng dài: 2,5m
  • kiểu động cơ SS
  • năm sản xuất: 1994
4. xe tải KIA RHINO
  • tải trọng 5,5t
  • model: K6700-A
  • kích thướt thùng: 4,25m
  • clcl: 50%
  • công suất: 164hp
  • năm sx: 1992
vậy mình nên tính theo cách j đây. vì các tài sản này có đời khá lâuConfused
Back to Top
tamnguyen View Drop Down
Thẩm Định Viên
Thẩm Định Viên

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote tamnguyen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13/03/2010 at 09:35

Như mục đích thẩm định giá để mua bán, trao đôỉ thì bạn làm theo giá thị trường.

Cách xác định cũng đơn giản thôi:

Giá thẩm định = Giá so sánh x CLCL_TSTD

Trường hợp này không thể có thông tin so sánh mơí nên phải sử dụng tài sản so sánh đã qua sử dụng thì theo công thức trên phaỉ chia thêm cho CLCL_TSSS. và CLCL_TSSS bạn phải có thêm 1 bước đánh giá nưã.

Thông tin so sánh thì bạn có thể tìm trên Internet nhiều lắm.

Chúc bạn hoàn thành tốt công việc.
Tamnguyen
Back to Top
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote one nice day Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13/03/2010 at 10:38
ý của tamnguyen là áp dụng công thức này phải ko?
Giá thẩm định = (Giá so sánh x CLCL_TSTD)/ CLCL_TSSS

Back to Top
thamdinhgiaVAI View Drop Down
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote thamdinhgiaVAI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15/03/2010 at 10:59
Nếu bạn tìm được tài sản so sánh sát nhất (có khác về chất lượng còn lại, lưu ý là chất lượng còn lại phải do 1 người đánh giá nếu không thì chênh lệch % rất nhiều đấy) thì có thể sử dụng thêm phương pháp chi phí để thẩm định (chi phí sửa chữa, nâng cấp để % CLCL của TSSS=TSTĐ), phương pháp này là sát nhất nhưng đòi hỏi bạn phải có kỹ thuật, kinh nghiệm về đánh giá chất lượng ô tô
Back to Top
vuquocthang View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote vuquocthang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31/07/2014 at 16:49
cái này bạn tìm trên những trang như bonbanh.com và một số trang rao vặt khác, có rất nhiều tài sản so sánh đề mình điều chỉnh,còn về chỉ số CLCL bạn đưa ra k quan trọng, vì mình có điều chỉnh các chỉ số về số Km đã đi, năm sản xuất, xuất sứ.... mình lập bảng so sánh điều chỉnh là ra đc giá thị trường rồi
Back to Top
 Post Reply Post Reply
  Share Topic   

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.203 seconds.
Công ty CP Đầu tư và Thẩm định giá Việt Nam
Địa chỉ: P.108A & P.304 Tòa nhà Building, số 23 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.
Tel: 04.66755933 - 04.35190259 - 04.85875295 Fax: 04.35190018
Website: www.tdg.com.vn; www.dinhgia.com.vn; www.appraisal.com.vn