New Posts New Posts RSS Feed - định giá cây xanh
  FAQ FAQ  Forum Search   Events   Register Register  Login Login

định giá cây xanh

Post Reply Post Reply
Author
keke View Drop Down
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực

Status: Offline
Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote keke Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: định giá cây xanh
    Posted: 24/08/2011 at 15:20
cho em hỏi các anh chị thẩm định giá cây xanh thường thẩm như thế nào, em thấy được học hỏi một số anh chị thì các anh chị ấy làm theo phương pháp so sánh
làm như vậy thì em thấy có một số vấn đê như sau:
 mỗi người có 1 quan điểm về thế cây nó đẹp hay nó xấu
tuỳ vào từng vùng điều kiện trồng sẽ khác nhau
còn gốc cây và tán cây ra sao

còn đối với các loại cây nhỏ thì làm

các anh chị nào biết thì chỉ giúp em với

và còn 1 vấn đề nữa là
mình  cơ sở để làm báo cáo thì em thấy cũng có nhiều cái bất cập
chẳng hạn như mình có cơ sở của những người thân quen và có khảo sát thực tế tại các cơ sở ươm vây và cây cảnh đơn thuần thì có đủ điều kiện mà mình làm báo cáo chứng thư hay không

các anh chị giúp em nhé

hihiThumbs%20Up

Back to Top
keke View Drop Down
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote keke Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26/08/2011 at 09:45
các bác nào giúp em đi Cry
Back to Top
killme View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote killme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26/08/2011 at 11:33
Bên công ty mình từng làm thẩm định quán Cf, trong đó cũng có 1 số tài sản là cây xanh. Không biết loại cây mà bạn thẩm định là gì, dùng cho mục đích gì. Nếu là những loại cây thông thường dùng để trang trí tại các quán Cf, quán ăn..., bạn có thể khảo sát giá tại một số cửa hàng cây cảnh và dùng phương pháp so sánh để tính. Những loại cây này thường chỉ sống một thời gian ngắn nên bạn có thể đánh giá và đưa ra mức giá phù hợp.
Nếu bạn thẩm định những cây dạng như bonsai hay các loại cây quý, bạn phải tìm hiểu về dáng cây và những thứ liên quan (mình không rành lắm). Tốt nhất là có ý kiến đánh giá của người rành về những loại cây này.
Còn thẩm định cây hoa màu hoặc cây thuốc, cây ăn quả, cây công nghiệp...bạn có thể ước tính giá trị thu được từ khai thác chúng. Tuy nhiên, điều này rất phức tạp và đòi hỏi phải có nhiều thông tin.
Chúc bạn có thêm ý tưởng để làm báo cáo nhé.
Thân mến.
Back to Top
anhtiengl View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote anhtiengl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29/08/2011 at 10:40
Ai có Báo Cáo thẩm định giá BĐS là đất TCLN và tài sản gắn liền với đất là cây công nghiệp cho mình xin file với 
V.Tiến
Back to Top
keke View Drop Down
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote keke Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12/09/2011 at 16:38
ví dụ thẩm định cây quý, lâu năm, hay các dạng bon sai thì các cây thì  có hình thái khác nhau, thế khác nhau, độ tán, gốc, thế ........... những nguời rành về cây cảnh thì họ  mỗi người lại có 1 cách nhìn nhận khác nhau, quan  niệm về cái đẹp thì khác nhau. vì vậy em thấy thẩm về cây thì rất là khó, như vậy mình cũng chỉ là ước tính, ước lượng cho cây mà thôi phải không các anh chị

Back to Top
keke View Drop Down
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote keke Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13/09/2011 at 10:18
sao mình chưa thấy có ai tham gia nhiều vào câu hỏi này hay sao ý nhỉ? 
Back to Top
vnthienphong View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote vnthienphong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13/09/2011 at 14:35
cây xanh, cây cảnh....thì đúng là ước lượng thôi ! Cái này hỏi mấy anh chị em định giá thì chịu chết . Mấy bác chơi cây mới rõ, mà đúng là mỗi người có một góc nhìn khác nhau nên khó có thể xác định giá chuẩn. Nhưng nên tìm hiểu kĩ về cây ( riêng với cây xanh, cây cảnh ) chỉ cần hơi khác nhau 1 chút thì giá đã 1 trời 1 vực ! Ngoài dáng ( thế ),tán, gốc rễ, giống... còn thứ rất quan trọng với các loại cây cảnh , đó là tuổi đời : cây càng lâu năm càng có giá, những cây dáng đẹp không chắc đã có giá cao hơn cây dáng xấu hơn vì bị các nhà chơi cây cảnh đánh giá " cây non " !
Back to Top
vohanh View Drop Down
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote vohanh Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21/05/2012 at 10:16
Cây xanh thì có nhiều loại: Cây thông thường, cây cảnh bonsai, cây trồng cây, cây lấy gỗ...
Tùy vào từng loại cây mà định giá khác nhau, và phải thật am hiểu thì mới định giá được, mà cái này ít người có thể biết được hết. Ví dụ: người trồng cây cảnh có thể không hiểu rõ về cây lấy gỗ ...
Các loại cây thông thường thì cứ lấy giá của các công ty trồng cây xanh là được
Mấy cái cây cảnh bonsai thì lung tung cả, mỗi ông trả giá và hô giá 1 kiểu nên khó lắm.
Mấy cái cây lấy gỗ thì lấy: thể tích x đơn giá. Vụ 3 cái cây gỗ sưa nổi đình nổi đám trên mạng hiện nay có giá khoảng 100 tỷ, các đầu nậu cũng định giá kiểu này đấy.
...H+H+H+H+H+H+H+H+H+H+H+H+H+H...
Back to Top
haivutuan View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote haivutuan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21/05/2012 at 10:54
Đúng là : Cây xanh thì có nhiều loại: Cây thông thường, cây cảnh bonsai, cây trồng cây, cây lấy gỗ...
Nhưng theo mình đều phải tìm các thông tin về đặc điểm cây: chiều cao, đường kính tán...Sau đó bạn lấy báo giá của các vườn cây cảnh, cây công trình mà mình cần nhu cầu. Sau đó làm báo cáo so sánh là Ok thôi

Nếu tất cả đường đời đều trơn láng.

Chắc gì ta đã nhận ra ta?
Back to Top
 Post Reply Post Reply
  Share Topic   

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.
Công ty CP Đầu tư và Thẩm định giá Việt Nam
Địa chỉ: P.108A & P.304 Tòa nhà Building, số 23 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.
Tel: 04.66755933 - 04.35190259 - 04.85875295 Fax: 04.35190018
Website: www.tdg.com.vn; www.dinhgia.com.vn; www.appraisal.com.vn