New Posts New Posts RSS Feed - Tài liệu Thẩm định tài sản đảm bảo
  FAQ FAQ  Forum Search   Events   Register Register  Login Login

Tài liệu Thẩm định tài sản đảm bảo

Post Reply Post Reply
Author
jolie_bee0902 View Drop Down
Admin Group
Admin Group

Status: Offline
Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote jolie_bee0902 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Tài liệu Thẩm định tài sản đảm bảo
    Posted: 23/12/2008 at 22:10
Back to Top
Hieult View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote Hieult Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24/12/2008 at 14:14
Thanks joliebee nhé. Mình cũng đang nghiên cứu về đề tài này. Bài này hình như thuộc khóa học nào thì phải? Nếu bạn biết thì cho mình tham khảo với nhé. Chúc bạn Giáng sinh vui vẻ, an lành.
Thực tiễn mà không có lý luận là thực tiễn mù quáng. Lý luận mà không có thực tiễn là lý luận suông.
Back to Top
Hieult View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote Hieult Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25/12/2008 at 16:41
Không. Mình hiện đang làm tại phòng Thẩm định tài sản của Eximbank. jolie-bee hiện công tác ở đâu?
Thực tiễn mà không có lý luận là thực tiễn mù quáng. Lý luận mà không có thực tiễn là lý luận suông.
Back to Top
Admin Group
Admin Group

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote jolie_bee0902 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25/12/2008 at 17:05
Jolie đang là sinh viên năm cuối. Hieult đi làm lâu chưa? Chắc bạn có nhiều kinh nghiệm trong thẩm định lắm, đúng không? Có gì giúp đỡ nhé
Back to Top
saddevil View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote saddevil Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26/12/2008 at 09:04

cảm ơn jolie_bee0902  đã post bài mình có thêm 1 tài liệu để tham khảo về thẩm định giá  Hug

Công ty cổ phần bất động sản CAPICO
342- Trần Khát Chân - HBT - HN

" immobilier bien pensé"
Back to Top
bo.oi.me.danh.con.da View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote bo.oi.me.danh.con.da Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26/12/2008 at 09:39
Thực ra mình thấy mấy phương pháp định giá tài sản bảo đảm mà bạn nêu ra cũng chỉ là các phương pháp định giá chung thôi. Đó là cơ sở lý thuyết cơ bản nhất. Nhưng trên thực tế, mình thấy người ta xác định giá trị tài sản bảo đảm đơn giản hơn nhiều, đã lược bớt nhiều so với quy trình lý thuyết. Vì mục đích của việc xác định giá trị TSBĐ chỉ là xác định mức cho vay và cơ cấu khoản vay hợp lý mà thôi. Cho nên người ta thường có xu hướng đánh giá thấp hơn so với giá trị thực của TSBĐ, để đảm bảo cho khoản tiền cho vay.
khoai chi
Back to Top
Hieult View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote Hieult Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26/12/2008 at 09:53

Theo quan điểm của mình, việc thẩm định giá tài sản cho mục địch thế chấp, bảo lãnh cũng có những đặc thù riêng.

- Thứ nhất, vì định giá cho mục đích đảm bảo cho một khoản vay, nên thẩm định giá trị tài sản phải gắn liền với việc đánh giá xu hướng của thị trường. Đây là công việc rất khó khăn vì hiện tại ở VN chưa có một công cụ nào có thể dự báo thị trường một cách khả thi đặc biệt là đối với thị trường mang tính chất đặc thù như thị trường BĐS. Cộng thêm vào đó, hệ thống thông tin trên thị trường tài sản ở VN chưa mang tính tập trung và không minh bạch. Ví dụ: Trong thời gian qua, có nhiều ngân hàng ở Tp.HCM đã đẩy mạnh cho vay đầu cơ BĐS, tài sản thế chấp là chính BĐS mua. Giá BĐS càng tăng cao, ngân hàng càng cho vay nhiều, giá thẩm định càng phải sát với thị trường. Hậu quả là, hiện nay các ngân hàng đã trót cho vay BĐS đang phải lo ngay ngáy đối với việc xử lý các khoản nợ xấu BĐS. Khi hậu quả xảy ra rồi thì người ta mới tiếc nuối "Phải chi lúc đó mình biết thị trường tụt dốc thê thảm vậy thì giờ đâu đến nỗi...". LOL

- Thứ hai, việc định giá tài đảm bảo phải xem xét đến tính thanh khoản của BĐS. Vì khi khách hàng không trả được nợ, tài sản sẽ đem ra thanh lý trả nợ. Trên thực tế, có những BĐS được rao bán với giá rất cao nhưng rất kén người mua, không phải ai cũng đủ tiền để mua, hoặc nhu cầu đối với tài sản đó rất thấp.

- Thứ ba, định giá tài sản đảm bảo phải đặc biệt coi trọng tính pháp lý của BĐS. Sẽ rất phức tạp và rất dễ xảy ra tranh chấp khi xử lý tài sản nếu không đánh giá đúng tính pháp lý. Hệ thống pháp luật VN vừa thiếu lại vừa yếu, các văn bản hay chồng chéo lên nhau. Đối với các tài sản bình thường thì không có vấn đề gì. Nhưng đối với đất và QSD đất thì vô cùng phức tạp. Các trường hợp đất sử dụng chung, sử dụng riêng, các trường hợp tính giá đền bù do đất nằm trong quy hoạch, thế chấp tài sản hình thành trong tương lai... là những trường hợp phải cẩn thận khi tiến hành thẩm định giá trị tài sản.

Mình chỉ có vài ý kiến vậy thôi, các bạn trao đổi, đóng góp thêm nhé.Wink
Back to Top
Admin Group
Admin Group

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote jolie_bee0902 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26/12/2008 at 13:12
Jolie chưa đi làm nên không biết thực tế thế nào. Những gì jolie post cũng để mọi người tham khảo, củng cố lại kiến thức của mình thôi. Đúng như Hieult đã nói,  thẩm định giá trị tài sản phải gắn liền với việc đánh giá xu hướng của thị trường
Back to Top
victoryoneself1984 View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote victoryoneself1984 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30/12/2008 at 09:17
xin lỗi! không biết tại sao mình không vào link của bạn được. Mình đang thu thập 1 số tài liệu về thẩm định tài sản. Bạn có thể vui lòng gởi lại cho mình được không? Cảm ơn bạn nhiều nha.
victoryoneself
Back to Top
Admin Group
Admin Group

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote jolie_bee0902 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30/12/2008 at 11:26
victoryoneself1984: Mình kiểm tra rồi, link vẫn bình thường mà. Bạn liên lạc với mình qua mail đi, mình sẽ gửi qua mail. jolie_bee0902@yahoo.com
Có thời cưỡi ngựa bắn cung. Hết thời cưỡi chó lấy thun bắn ruồi
Back to Top
thuonghoang232 View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote thuonghoang232 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16/09/2010 at 15:01
thank cả nhà đã gửi tài liệu bổ ích nhé
có chí thì ham học, bất chí thì ham chơi
Back to Top
tranghoang171 View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote tranghoang171 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08/12/2010 at 11:59
Có bạn nào có tài liệu về định giá tài sản bảo đảm của 1 ngân hàng nào ko
Back to Top
saccarozor View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote saccarozor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01/07/2011 at 15:30
Tài liệu hay.
mặc dù chưa đầy đủ lắm.
Thanks nhé
Back to Top
saccarozor View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote saccarozor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01/07/2011 at 15:47
ai giả tik tính ko đồng nhất và tính bền vững với

Back to Top
vnguru View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote vnguru Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02/07/2011 at 17:27
Ôi! cảm ơn...đúng là cái mình đang tim đây rồi....

...
Back to Top
trantrungthanhtl View Drop Down
Thành Viên Tích Cực
Thành Viên Tích Cực

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote trantrungthanhtl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02/07/2011 at 20:06
Originally posted by tranghoang171 tranghoang171 wrote:

Có bạn nào có tài liệu về định giá tài sản bảo đảm của 1 ngân hàng nào ko

Nói chung Quy trình ĐG TSBĐ của các NH cơ bản cũng theo sát các tiêu chuẩn TĐG. Theo mình thì các bạn mới vào làm Ngân hàng nên đọc và làm theo TC TĐG. Quy trình của từng NH khác nhau sử dụng các PP khác nhau, nhưng mong muốn của người Quản lý là phải phản ánh đúng giá trị thực của TSBĐ và xu hướng của thị trường ảnh hưởng đến Giá trị BĐS.
Quy trình TĐG TSBĐ tại ngân hàng là tài liệu nội bộ của NH rất khó để link ra ngoài được.
Tài liệu các bạn nhớ xóa tên NH khi up lên nhé.Cry
Back to Top
trần thảo View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote trần thảo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13/07/2011 at 10:37
mình sắp thi thẩm định giá ở eximbank nè , ai có tài liệu gì hay up lên cho minh với nha
Back to Top
nobita_3318 View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote nobita_3318 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15/07/2011 at 10:31
Mình cũng sắp thi thẩm định giá ở exim nè. Nhưng mình đang ở trong Tp.HCM, bạn có bít đề thi ntn ko?
chỉ mình với
Back to Top
ajinomoto View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote ajinomoto Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11/05/2013 at 23:32
cho minh hoi cai nay nha? cach dinh gia kho dong lanh 10000 tan, ngyen gia xay dung va lap dat 40 ty, dua vào su dung nam 2009 (ngay nhân ho so tham dinh 20/3/2013)thoi gian khau hao 10 nam, khau hao theo duong thang, kho dong lanh da duoc mua bao hiem chay no........chi cho minh lap to trinh tham dinh lun nha........help meeeeeeeeeeeeeeeeeee

0972847079
Back to Top
lnanh81 View Drop Down
Thành Viên Mới
Thành Viên Mới

Post Options Post Options   Thanks (0) Thanks(0)   Quote lnanh81 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05/07/2013 at 12:39
Back to Top
 Post Reply Post Reply
  Share Topic   

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.125 seconds.
Công ty CP Đầu tư và Thẩm định giá Việt Nam
Địa chỉ: P.108A & P.304 Tòa nhà Building, số 23 Láng Hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.
Tel: 04.66755933 - 04.35190259 - 04.85875295 Fax: 04.35190018
Website: www.tdg.com.vn; www.dinhgia.com.vn; www.appraisal.com.vn